bloggang.com mainmenu search



เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม

            ได้เวลาแล้ว สำหรับการประกาศผลรางวัล สยามดารา สตาร์ส อวอร์ด 2012 ซึ่งบริษัท บริษัท สยามสปอร์ต ซินดิเคท จำกัด (มหาชน) จัดขึ้น เพื่อเป็นเกียรติยกย่องแก่บุคคลในวงการบันเทิง ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง และผลการตัดสิน มาจากคณะกรรมการของหนังสือพิมพ์ สยามดารา โดยรายชื่อผู้เข้ารอบต่าง ๆ มีดังต่อไปนี้


สาขาเพลงไทย-สากล

สาขาเพลงฮิตโดนใจ

          1. เพลงลูกอม จาก วงวัชราวดี 
          2. เพลงหน่วง จาก Room 39 
          3. เพลงหมื่นแสนล้านนาที จาก เบล สุพล
          4. เพลงเธอไม่ยอมปล่อยหรือฉันไม่ยอมไป จาก ลีเดีย ศรัณย์รัชต์
          5. เพลงคนไม่น่าสงสาร จาก แอน ธิติมา 

สาขานักร้องไทย-สากล หญิงยอดนิยม

          1. ปาล์มมี่ อีฟ ปานเจริญ
          2. ลุลา กันยารัตน์
          3. ลีเดีย ศรัณย์รัชต์
          4. นท เดอะสตาร์
          5. หนูนา หนึ่งธิดา

สาขานักร้องไทย-สากล ชายยอดนิยม

          1. เอ๊ะ จิรากร สมพิทักษ์ 
          2. บี้ เดอะสตาร์ 
          3. เบล สุพล 
          4. ไอซ์ ศรัณยู 
          5. ตูมตาม เดอะสตาร์

สาขานักร้องกลุ่มยอดนิยม

          1. วงSingular จากโซนี่ มิวสิค
          2. วงละอองฟอง จาก สไปร์ซซี่ ดิสก์
          3. วงบอดี้สแลม จาก แกรมมี่
          4. วง 25 hours จากค่ายบีลีฟ เรคคอร์ด
          5. Room 39 จาก แกรมมี่    

นักร้องหน้าใหม่ยอดนิยม

          1. วงวัชราวดี จาก ค่ายทินนามู มิวสิค
          2. เอ๊ะ จิรากร สมพิทักษ์
          3. ตูมตาม เดอะสตาร์
          4.  นท เดอะสตาร์
          5. เบล นันทิตา จากโซนี่ มิวสิค

สาขาเพลงลูกทุ่ง    

นักร้องลูกทุ่งหญิงยอดเยี่ยม

          1. ต่าย อรทัย
          2. สุนารี ราชสีมา
          3. ตั๊กแตน ชลดา 
          4. อัมพร แหวนเพชร
          5. สุทธิดา ยิ้ม 

นักร้องลูกทุ่งชายยอดเยี่ยม

          1. เอกราช สุวรรณภูมิ
          2. ดำรง วงศ์ทอง
          3. ยิ่งยง ยอดบัวงาม
          4. ไมค์ ภิรมย์พร
          5. เด่นชัย สายสุพรรณ

นักร้องลูกทุ่งยอดนิยม ฝ่ายชาย

          1. ไผ่ พงศธร
          2. ไมค์ ภิรมย์พร
          3. ไอดิน อภินันท์
          4. ก๊อท จักรพันธ์ 
          5. อ๊อด โฟร์เอส

นักร้องลูกทุ่งยอดนิยม ฝ่ายหญิง

          1. ตั๊กแตน ชลดา
          2. เปาวลี พรพิมล
          3. ต่าย อรทัย
          4. สาวมาด เมกะแดนซ์
          5. คริสตี้ กิ๊บสัน

เพลงลูกทุ่งเพื่อชีวิตยอดเยี่ยม

          1. เพลงสารพิษในหัวใจ ของ ไชโย ธนาวัฒน์
          2. เพลงสายลมเหงาพาเรามาพบกัน ของ พจน์ สุวรรณพันธุ์
          3. เพลงน้ำตาฟ้า ของไม้เมือง
          4. เพลงกรุณาฟังให้จบ ของ แช่ม แช่มรัมย์
          5. เพลงผู้ชายรักดี ของ เบียร์ วราวุธ

เพลงลูกทุ่งยอดเยี่ยม

          1. เพลงอย่ายอมแพ้ โดยศิลปิน คริสตี้ กิ๊บสัน คำร้อง ครูชลธี ธารทอง
          2. เพลงกอดคนนอกใจ โดยศิลปิน ศิริพร อำไพพงษ์ คำร้อง สลา คุณวุฒิ
          3. เพลงคนอ่อนไหวกำลังใจสำคัญที่สุด โดยศิลปิน ไหมไทย ใจตะวัน
          4. เพลงกล่อมลูก โดยศิลปิน สุนารี ราชสีมา คำร้อง ศราวุธ ทุ่งขี้เหล็ก 
          5. เพลงอยู่ก็เจ็บจบก็เหงา โดยศิลปิน เอิร์น เดอะสตาร์

เพลงลูกทุ่งยอดนิยม

          1. เพลงอย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจแฟน โดยศิลปิน ศิริพร อำไพพงษ์
          2. เพลงรักได้ครั้งละคน เชื่อใจได้คนละครั้ง โดยศิลปิน ตั๊กแตน ชลดา
          3. เพลงอ้ายแพ้เขาหรือเจ้าลำเอียง โดยศิลปิน ไอดิน อภินันท์
          4. เพลงเสียใจกี่ครั้งก็ยังเลือกเธอ โดยศิลปิน ไผ่ พงศธร
          5. เพลงลดพัดลมเพ โดยศิลปิน จักรพันธ์ ครบุรีธีรโชติ

สาขาภาพยนตร์ 

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

          1. ทรงยศ สุขมากอนันนต์ จากภาพยนตร์ วัยรุ่นพันล้าน
          2. ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล จากภาพยนตร์ home
          3. ธัญญ์วาริน สุขพิสุทธิ์ จากภาพยนตร์ ไม่ได้ขอให้มารัก
          4. เป็นเอก รัตนเรือง จากภาพยนตร์ ฝนตกขึ้นฟ้า
          5. ฤกษ์ชัย พวงเพ็ชร์ จากภาพยนตร์ ส.ค.ส.สวีทตี้

ภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม

          1. วัยรุ่นพันล้าน จาก ค่ายจีทีเอช
          2. home จาก ค่ายสหมงคลฟิล์ม
          3. ไม่ได้ขอให้มารัก จาก ค่ายเอ็มพิคเจอร์
          4. ฝนตกขึ้นฟ้า
          5. ส.ค.ส.สวีทตี้ จาก ค่ายเอ็ม 39

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์

          1. อั้ม-พัชราภา จากภาพยนตร์ 30 กำลังแจ๋ว
          2. พลอย-เฌอมาลย์ จากภาพยนตร์ 30 โสด on sale
          3. ไอซ์-ปรีชญา จากภาพยนตร์ เอทีเอ็ม เออรักเออเร่อ
          4. นุ่น-ศิรพันธ์ จากภาพยนตร์ home
          5. ดรีม-ชนกพร จากภาพยนตร์ ฝนตกขึ้นฟ้า

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์

          1. เต๋อ-ฉันทวิชช์ จากภาพยนตร์ เอทีเอ็ม เออรักเออเร่อ
          2. ปีเตอร์-นพชัย จากภาพยนตร์ ฝนตกขึ้นฟ้า
          3. พีช-พชร จากภาพยนตร์ วัยรุ่นพันล้าน
          4. เทพ โพธิ์งาม จากภาพยนตร์ หมาแก่อันตราย
          5. เจมส์-เรืองศักดิ์ จากภาพยนตร์ home

นักแสดงดาวรุ่งหญิง

          1. ไอซ์ ปรีชญา พงษ์ธนานิกร จากภาพยนตร์ เอทีเอ็ม เออรักเออเร่อ ค่ายจีทีเอช
          2. ใหม่ ดาวิกา โฮร์เน่ จากละคร มาหยารัศมี ช่อง 7
          3. มารี เบิร์นเนอร์ จากละคร  สามหนุ่มเนื้อทอง ช่อง 3
          4. เฌอเบลล์ ลัลณ์ลลิน เตจะสาเวศช์ จากละคร  ดอกโศก ช่อง 5
          5. มนชนก แสงฉายเพียงเพ็ญ จากละคร  ลิขิตฟ้าชะตาดิน ช่อง 5

นักแสดงดาวรุ่งชาย 

          1. เคน ภูภูมิ พงศ์ภาณุ จากภาพยนตร์ 30 ยังแจ๋ว
          2. พีช พชร จิราธิวัฒน์ จากภาพยนตร์ วัยรุ่นพันล้าน
          3. หน่อง ธนา ฉัตรบริรักษ์ จากละครจุดนัดฝัน ช่อง 3
          4. เพ็ชร ฐกฤต เหมอรรณพจิต จากภาพยนตร์ รักสุดท้ายป้ายหน้า
          5. โดม เดอะสตาร์

นักแสดงสมทบยอดเยี่ยม

          1. ชไมพร จตุรภุช ละครบ่วง ช่อง 3  
          2. ธันวา สุริยจักร ละครลูกผู้ชายไม้ตะพต ช่อง 7
          3. ชาตโยดม หิรัณยัษฐิติ ละครรอยไหม ช่อง 3 
          4. อนุวัฒน์ ชูเชิดรัตนา ละครโบ๊เบ๊ ช่อง 7
          5. นุษบา ปุณณะกันต์ ละครลิขิตฟ้าชะตาดิน ช่อง 5

จอมขโมยซีน

          1. ชุดาภา จันทเขตต์ ละครรอยไหม ช่อง 3
          2. สุมณทิพย์ เหลืองอุทัย ละครแม่ยายที่รัก ช่อง 3
          3. โจ๊ก โซคูล ภ.เอทีเอ็ม เออรักเออเร่อ จีทีเอช
          4. เคลลี่ ธนะพัฒน์ ละครลูกผู้ชายไม้ตะพต ช่อง 7
          5. เอกพงศ์ จงเกษกรณ์ ละครรอยมาร ช่อง 3

ร้ายได้ใจ

          1. โสภิตนภา ชุ่มภาณี ดอกโศก ช่อง 5
          2. ณัฐวรา วงศ์วาสนา เกมร้ายเกมรัก ช่อง 3
          3. ศิรพันธ์ วัฒนจินดา บ่วง ช่อง 3
          4. เจสัน ยัง มุกเหลี่ยมเพชร ช่อง 3
          5. เรืองศักดิ์ ลอยชูศักดิ์ กุหลาบซาตาน ช่อง 5

สาขาละครโทรทัศน์

ละครยอดฮิต

          1. สามหนุ่มเนื้อทอง ช่อง 3
          2. เกมร้ายเกมรัก ช่อง 3
          3. ดอกโศก ช่อง 5
          4. เสือสั่งฟ้า ช่อง 7
          5. รักออกอากาศ ช่อง 3   

ละครยอดเยี่ยม

          1. ลูกผู้ชายไม้ตะพด ช่อง 7
          2. โบ๊เบ๊ ช่อง 7
          3. รอยไหม ช่อง 3
          4. บ่วง ช่อง 3
          5. ลิขิตฟ้าชะตาดิน ช่อง 5

ผู้กำกับฯ ยอดเยี่ยม

          1. สันต์ ศรีแก้วหล่อ ดอกโศก ช่อง 5
          2. พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง รอยไหม ช่อง 3
          3. ภวัต ภวังคศิริ บ่วง ช่อง 3
          4. สำรวย รักชาติ โบ๊เบ๊ ช่อง 7
          5. อำไพพร จิตต์ไม่งง เกมร้ายเกมรัก ช่อง 3  

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม สาขาละครโทรทัศน์

          1. ชมพู่ อารยา เอ ฮาร์เก็ต ต้มยำลำซิ่ง ช่อง 3
          2. แอฟ ทักษอร ภักดิ์สุขเจริญ รอยไหม ช่อง 3
          3. นุ่น ศิรพันธ์ วัฒนจินดา บ่วง ช่อง 3 
          4. อั้ม พัชราภา ไชยเชื้อ ในรอยรัก ช่อง 7
          5. ญาญ่า อุรัสยา เสปอร์บันด์ เกมร้ายเกมรัก ช่อง 3

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม สาขาละครโทรทัศน์

          1. ซี ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ โบ๊เบ๊ ช่อง 7
          2. ป้อง ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ ดอกโศก ช่อง 5
          3. ณเดชน์ คูกิมิยะ เกมร้ายเกมรัก ช่อง 3
          4. บอย ปกรณ์ ฉัตรบริรักษ์ แววมยุรา ช่อง 3 
          5. ป๋อ ณัฐวุฒิ สกิดใจ ละครรักประกาศิต ช่อง 3 




อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก
Create Date :16 มิถุนายน 2555 Last Update :16 มิถุนายน 2555 19:47:20 น. Counter : 1930 Pageviews. Comments :0